છોડના રોપા માટે પ્લાસ્ટિકની જગ્યાએ બિનજરૂરી વાંસમાંથી કૂંડા બનાવતા વિપુલ પાંડે

Uncategorized

ગુજરાત વન વિભાગે થોડા સમય પહેલા છોડના રોપાને પ્લાસ્ટિકની થેલીના બદલે નારિયેળની ખોળમાં ઉગાડવાનો પ્રયોગ કર્યો હતો. આ પહેલ કામયાબ પણ થઈ હતી. નારિયેળનો આ રીતે પ્રયોગ જોઈને તેનાથી પ્રેરાઈ અંદામાન દ્વીપના IFS ઓફિસર વિપુલ પાંડેએ ઇકો-ફ્રેન્ડલી રીતે છોડ વાવવાનો વધુ એક ઉપાય શોધ્યો છે. તેમણે પ્લાસ્ટિકને બદલે વાંસમાં છોડ વાવ્યા છે. છેલ્લા ઘણા સમયથી તેઓ બામ્બુમાં છોડ ઉગી શકે કે કેમ તેની પર કામ કરી રહ્યા હતા.

આ આઈડિયા વિશે વિપુલે બેટર ઈંડિયા સાથે વાત કરતા કહ્યું હતું કે, “આપણી ચારેબાજુની જગ્યાઓ પ્લાસ્ટિકથી ઘેરાયેલી છે. આ પ્લાસ્ટિક નર્સરીમાં છોડ સાથે શરુ થાય છે અને સમુદ્રમાં ભળી જાય છે. આ છોડને નર્સરીમાં પ્લાસ્ટિકની જગ્યાએ કોઈ બીજી વસ્તુમાં ઉગાડવા માટે મેં મારા સ્ટાફ સાથે વાત કરી. મેં સાત મહિના સુધી પ્લાસ્ટિકને બદલે બીજી કોઈ વસ્તુમાં છોડ વાવવાના પ્રયત્નો કર્યા હતા.”

વિપુલે કૂંડા બનાવવાં માટે બિનઉપયોગી વાંસમાંથી શરૂઆત માટે ૫૦૦ કૂંડા બનાવ્યા હતા. હાલમાં ૨૦ હજાર કૂંડા બનાવી શકાય તેટલું વાંસ તેમની પાસે છે. વિપુલ ઈચ્છે છે કે, શક્ય હોય તો આપણે પ્લાસ્ટિકની વસ્તુઓને બીજી કોઈ ઇકો-ફ્રેન્ડલી વસ્તુ દ્વારા રિપ્લેસ કરવી જોઈએ. નર્સરીમાં બામ્બુમાં વાવેલા છોડ એક મહિના પછી તેની જાતે જ મૂળ ફેલાવવાને લીધે કૂંડુ પણ થોડું મોટું થઈ જાય છે. ત્યારબાદ આ છોડ નર્સરીમાં વેચવા માટે એકદમ તૈયાર બની જાય છે. ગ્રાહકો આરામથી વાંસના કૂંડામાંથી પોતાના ઘરે કે ઓફિસમાં છોડ રોપી શકે છે. આ કૂંડાનો સરળતાથી નાશ પણ કરી શકાય છે.

ટ્વિટર પર વિપુલે જૂન મહિનામાં ‘પ્લાસ્ટિક પોલ્યુશન ચેલેન્જ’ પણ શરુ કર્યું હતું. જેમાં લોકોને રોજિંદી જિંદગીમાં પ્લાસ્ટિક ન વાપરવા માટે વિનંતી કરી હતી.

Leave a Reply