ચીનમાં વાયુ પ્રદૂષણમાં ઘટાડો નોંધવામાં આવ્યો

થોડા સમય પહેલા આવેલ રીપોર્ટ પ્રમાણે સલ્ફર ડાયોક્સાઇડ અને નાઇટ્રોજન ઓક્સાઇડ, તેમજ કાર્બન ઉત્સર્જન સહિતના લગભગ તમામ પ્રકારના વાયુ પ્રદૂષણમાં ચીન વિશ્વમાં ટોચ પર છે. પરંતુ એક નવા અધ્યયન મુજબ, એવું લાગે છે કે ચીનમાં હવે પર્યાવરણીય પ્રદૂષણ ઘટી રહ્યું છે.

ગોથેનબર્ગ યુનિવર્સિટીના હવામાનશાસ્ત્રના પ્રોફેસર અને યુ.એન. આંતરરાષ્ટ્રીય પેનલ ઓન ક્લાઇમેટ ચેન્જ (આઈપીસીસી)ના લેખક ડેલિયાંગ ચેન અપ વાયર સાથે ચર્ચા માં કહે છે કે, “પાંચ દેશોના આંતરરાષ્ટ્રીય સંશોધનકારોની ટીમે આ અભ્યાસ હાથ ધર્યો છે, જે દર્શાવે છે કે પાછલા દાયકામાં ચીનમાં પર્યાવરણીય જાગૃતિ અને રોકાણમાં વધારો થયો છે.”

અભ્યાસના પરિણામો આર્થિક વિકાસ, આર્થિક પરિસ્થિતિઓ, પ્રાદેશિક બદલાવ, શહેરી અને ગ્રામીણ વિસ્તારો વચ્ચેનું અંતર, સમુદ્ર પર જમીન ઉપર ઉભી થનાર અસર, શિક્ષણમાં સમાનતા, આરોગ્ય ઉપર થનારી અસરો, સામાજિક અસમાનતા અને ચીનમાં ૧૯૭૭- ૨૦૧૭ વચ્ચેના જીવનધોરણથી સંબંધિત ડેટા આધારિત આ રિપોર્ટ તૈયાર કરવામાં આવ્યો છે.

“અમારા અધ્યયનમાં, અમે યુએનના ૧૭ ટકાઉ વિકાસ લક્ષ્યો (એસડીજી)ના આધારે તમામ ક્ષેત્રોના ડેટા પર ધ્યાન આપ્યું છે. સંશોધનકર્તા તરીકે, આપણે સામાન્ય રીતે આપણા પોતાના ડેટા પર ધ્યાન આપતા હોઈએ છીએ, પરંતુ આ અધ્યયનમાં, આપણે ઘણાં વિવિધ સ્ત્રોતોમાંથી અસ્તિત્વમાં છે તે ડેટાનો ઉપયોગ કર્યો છે.

જેમ જેમ ચીનમાં આર્થિક વૃદ્ધિ વધતી ગઈ તેમ તેમ પર્યાવરણીય પ્રદૂષણ પણ વધ્યું, પરંતુ ડેટાના વિશ્લેષણથી ૧૯૯૫ માં ચીનથી શરૂ થયેલ ભયાનક અસરો હવે ઓછી થઈ રહી છે. ચીનની આર્થિક વૃદ્ધિ પર્યાવરણના બલિદાન વિના અને આબોહવા માટે નકારાત્મક પરિણામો વિના આવી નથી.પરંતુ ચીન પોતાના આર્થિક વિકાસની સામે આજે પર્યાવરણને મહત્વ આપે છે તે આવનાર સમયમાં સારા સમાચાર આપી શકે છે.

પર્યાવરણીય પ્રદૂષણનો સામનો કરવા માટે ચીનના આમ નાગરિકો સરકારને હવા પ્રદૂષણના મુદ્દા પર એક નજર રાખવા દબાણ કરવા સક્રિય થયા હતા. ૨૦૧૬માં, ચહેરાના માસ્ક પહેરેલા વિરોધીઓ ધુમ્મસની સમસ્યાના વધુ સારા સમાધાનની માંગ માટે ચેંગ્ડુની શેરીઓમાં ઉતર્યા હતા. તાજેતરનાં વર્ષોમાં, વિરોધીઓએ સિચુઆન, જિઆંગસુ અને હીલોંગજિયાંગમાં વીજળી અને રાસાયણિક પ્લાન્ટોને બઁધ કરવા માટે સરકાર ઉપર દબાણ કરી રહ્યા છે.

૨૦૧૬ માં, ચહેરાના માસ્ક પહેરેલા વિરોધીઓ ધુમ્મસની સમસ્યાના વધુ સારા સમાધાનની માંગ માટે ચેંગ્ડુની શેરીઓમાં ઉતર્યા હતા. તાજેતરનાં વર્ષોમાં, વિરોધીઓએ સિચુઆન, જિઆંગસુ અને હીલોંગજિયાંગમાં વીજળી અને રાસાયણિક પ્લાન્ટોને બઁધ કરવા માટે સરકાર ઉપર દબાણ કરી રહ્યા છે.

આર્થિક અથવા સામાજિક વિકાસ માટે માનવી કુદરતના સામે પડે છે ત્યારે માનવી પોતે નુકસાન ઉપાડનારો બને છે. અને તેની અસર સમગ્ર માનવજાતની સાથે સાથે જાનવરો અને પક્ષીઓ ઉપર પણ પડે છે. માટે માનવ સમાજે પોતાની ભૂલોને સુધારી આવનાર સમય માટે પ્રદુષણ ઉપર ધ્યાન આપવાની જરૂરત છે.

Leave a Reply